Trong trẻo đất lành EcoPark

Thảo luận trong 'EcoPark và vùng phụ cận' bắt đầu bởi hưng hà, 13/8/19. Trả lời: 520 Xem: 62,340.

1. Dao Huy Quang
    Sáng mưa phùn và lạnh nhưng bạn vẫn thấy những bông hoa khoe sắc, làm lòng ta dịu xuống. Tay đút túi, “áo chăn” vẫn “ấm thân mình”, nhìn sự lầm lũi kia mà lòng trùng xuống.
    Nếu có những bông hoa đẹp thì phải có ai đó làm phận chăm bón, cái đàn piano đẹp thì phải có ai đó làm phận thợ sơn, thợ máy; bữa cơm ngon chắc chắn phải có người đầu tắt mặt tối; cái được gọi là hoà bình kia thì trước đó có thể là những ngày bão lửa; có những đứa trẻ khôn lớn, biết sống vì mình, vì mọi người thì đứng sau chúng phải có những người vợ hi sinh nhan sắc theo thời gian, và chúng ta sẽ chẳng làm gì ra trò nếu không học cách tôn trọng họ ...; rồi có Ecopark ngày hôm nay thì thử hỏi họ đã phải trải qua những gì...
    Nếu bạn đã sống đủ lâu trên đất, bạn sẽ hiểu cuộc sống không dễ dàng; nếu dễ, chúng ta đã rất khác.
    Năm hết, tết đến, chúc mọi người khoẻ mạnh, tin vào những điều khôn ngoan và tử tế !

2. Hà Sơn An
    Chuẩn bị nhẹ nhàng đón Tết.
    Với cư dân, việc ăn uống, tiệc tùng đã làm rất nhiều nhưng việc cộng đồng được chung tay trải nghiệm và gieo nụ cười thân thiện với người cùng toà thì chưa nhiều. Mong những hoạt động nhỏ này sẽ tạo cơ hội giúp chúng ta hiểu nhau hơn, mang không khí ấm áp những ngày xuân về.
    Rất cảm ơn các anh chị em đã tạo ra chơi bổ ích cho mọi người.
    P.S: Trưa hôm nay 12h sẽ bắc bếp luộc bánh tại vườn dừa và có liên hoan barbecue lúc 17h (kinh phí share). Bác nào muốn tham dự hay góp vui xin comment ở dưới nhé!

3. Bùi Nguyệt
    Đợt này em toàn tiếp khách ăn ở đây mà thấy toàn khách nước ngoài sống ở Eco rỉ tai nhau tới ăn, còn cư dân mình thì lại không nhiều, có thể do vị trí quán này quá khuất nên các bác chưa biết, nhất là những bác mê sushi nên em mạnh dạn review cho các bác chỗ để tiếp khách hoặc ăn rất tươi ngon! Quán nằm ở tầng 2 của Cafe Điện Báo ( Cafe Mocha cũ) ngay đối diện toà C khu Westbay nhé các bác! Nói chung em thấy tiếp khách ổn chứ tự nhiên bảo đi ăn đồ Nhật thì giá hơi cao Điểm trừ của quán này là bàn hơi ít, phục vụ bị chậm, và vị trí khuất khó tìm!

4. Hồng Loan
    Tết về ECOPAR ___ xuân thôi bà con ơi!
    ️️️ Đặt phòng trải nghiệm ib hoặc lh em 0866958689 ạ
    #ECO_SPRING_LAND_ECOPARK_2020 ĐIỂM HẸN 5 CHÂU CHỈ CÓ TẠI ECOPARK
    THỜI GIAN: 27/1/2020 - 02/2/2020 ĐỊA ĐIỂM: Công viên Hồ Thiên Nga - KĐT Ecopark HOTLINE 24/7: 096 126 3589 Giá vé mua online chỉ 100k ______ “BẢN GIAO HƯỞNG MÙA XUÂN” sẽ chính thức ngân vang tại Công Viên Hồ Thiên Nga Ecopark từ ngày 27/1 - 2/2/2020, báo hiệu mùa xuân đã gõ cửa. Nơi đây sẽ là điểm hẹn đầu xuân không thể bỏ lỡ, giúp mỗi ___ khách có được những trải nghiệm không thể bất ngờ - thú vị hơn khi mang đến sự tái hiện những nền văn hóa trên toàn thế giới và được tô điểm bởi rừng hoa rực rỡ sắc màu chưa từng xuất hiện từ trước tới nay.
    7 tiểu cảnh được bố trí xung quanh tượng đài thiên nga cao 7m chính là điểm thu hút nhất của sự kiện. Những công trình kiến trúc @binhbitcoin vĩ, nổi tiếng trên thế giới sẽ được tái hiện ngay chính khuôn viên ECO SPRING LAND ECOPARK chỉ trong dịp này.
    Những con đường, thảm hoa xuân đang thì bung nở, rực rỡ sắc mầu tạo nên khung cảnh như vườn cổ tích đẹp tới nao lòng khiến bất kì ai cũng say đắm và mang về cho mình những tấm ảnh triệu like trên mạng xã hội.
    Đầy đủ các trò chơi dân gian được đầu tư công phu, kĩ lưỡng cùng quản trò chuyên biệt giúp trải nghiệm của những ___ khách thêm phần trọn vẹn hơn rất nhiều.
    Ngoài ra, các gia đình còn được trải nghiệm rất nhiều hoạt động dã ngoại thú vị khác tại công viên Hồ Thiên Nga như chèo thuyền Kayak, cắm trại qua đêm bên hồ cùng gia đình, thưởng thức tiệc BBQ thơm phức, thăm khu bảo tồn chim ngắm những loại chim, hạc quý sống trong tự nhiên, xem thiên nga sải cánh bay giữa vịnh hồ hay vui chơi ở những khu trò chơi gỗ, sân chơi phiêu lưu phong cách Nhật Bản…
    Hãy cùng đón đợi và ghé chơi Công viên Hồ Thiên Nga dịp đầu xuân này để đắm mình vào khung cảnh mùa xuân ngàn sắc hoa cùng 7 nền văn hoá trên toàn thế giới... #Event #Swanlakeparkecopark #Ecopark #Spring_event_ecopark_2020

5. Đoàn Tố Như
    Đi sắm tết ở Làng thật nhàn nhã. Sáng nay vào Điện Máy Xanh bên Văn Giang mua mấy đồ điện gia dụng. Cảm giác mình là Thượng Đế thật sự. Nhân tiện rẽ vào chỗ bán đào tết, trong 1 nốt nhạc có người chở về tận nhà kê ngay ngắn. Nghe VOV giao thông, giọng bạn phát thanh viên “thất thanh” thông báo Hà Nội chỗ này kẹt xe, chỗ kia ùn tắc... lại nghĩ đến cảnh đi sắm tết những ngày này ở “bển” mà sợ. Về Làng cho nó lành các bác ợ !

6. Nguyen Quang Trung
    Các bác nghĩ sao về ý tưởng thiết lập trạm quan trắc chất lượng không khí của Pam Air ở Ecopark? Khu rừng cọ thì e thấy có điểm Bát Tràng tương đối gần rồi nên em nghĩ nếu được thì thêm 1 điểm ở giai đoạn 2 là tốt nhất. Các bác nào có chung ý tưởng vs e thì dành chút thời gian để tham gia cái khảo sát này của Pam, e thấy bên Eco mình đã được 2 bác đề xuất rồi. Mọi người cố gắng phản hồi thêm để ý tưởng này sớm thành hiện thực. Em xin cảm ơn!

7. Dao Tan
    CẢM ƠN BÁC TÀI CHUYẾN 7B
    Chuyện cũng phải gần tháng rồi nhưng nay em mới có thời gian chia sẻ ạ.
    Chả là nhà em có người nhà bên Ecopark nhưng mấy lần sang đấy toàn taxi đi. Hôm ấy là chiều thứ 7, vợ chồng em lần đầu tiên sang Ecopark thăm thú để xem mua nhà và đi bằng xe buýt. Cũng chỉ nhớ mang máng điểm chờ ở Phạm @binhbitcoin gần ngã tư Phạm @binhbitcoin - mễ trì gì đó (nghe bố giàng ơi nói) mà chưa có check app hay web gì. 2 vợ chồng cùng người anh em con lếch thếch đi bộ ra gần ngã tư đợi cũng sát giờ đón. Lần đầu tiên chờ xe bus eco nên cứ thấp thỏm đếm xe sợ xe đi mất =)) 10’ trôi qua thì xe tới, ơ mà nó lại ko dừng ở chỗ mình đang đứng mà cứ thế đi tuốt. Chồng em tá hỏa vừa bế người anh em con vừa vẫy bác tài vừa chạy theo. Lúc ấy mới phát hiện ra mình đứng nhầm điểm đón. Em vẫn chạy theo nhưng nghĩ bụng chắc chả kịp. Ấy vậy mà cuối cùng vẫn lên được xe, do bác tài đã nhìn thấy có ng chạy theo và nán lại thêm khá là lâu. Cảm ơn bác tài và hành khách trên xe đã chờ nhà em ạ. Những hđ tuy nhỏ nhưng thực sự khiến ngta thấy yêu cuộc sống hơn. Và em hi vọng rằng mình đã đúng khi chọn Ecopark làm nơi an cư của cả nhà mình.

8. Christopher Dinh
    Thẻ EcoBus bị lỗi.
    Hôm bữa leo lên bus, rồi phải đi xuống vì thẻ chưa gia hạn. Em lật đật đi gia hạn thẻ bus. Sáng nay thấy bác đi trước không lên được xe vì thẻ chưa gia hạn. Yên chí vì đã gia hạn thẻ em ngẩng cao đầu leo lên bậc như một vị thần. Quẹt phát, "tít".
    Thẻ chưa gia hạn rồi, em vui lòng xuống xe - bác tài said.
    Em ú ớ: ơ, em mới gia hạn mà.
    Bác tài: em hỏi lại lễ tân gia hạn đi, anh không cho em lên xe được khi thẻ chưa được gia hạn.
    Em lật đật vào lễ tân để gia hạn lại thẻ.
    Em kiểm tra giúp anh xem làm sao mà thẻ anh gia hạn rồi mà quẹt thẻ vẫn báo chưa gia hạn - Em hỏi bạn lễ tân.
    Sau khi kiểm tra bạn lễ tân nói thẻ em đã được gia hạn thành công từ lần gia hạn trước rồi. Hồi trước em thắc mắc luôn là không hiểu sao lại phải gia hạn thẻ bus trong khi là thẻ bus miễn phí. Thì được nghe nói là để hạn chế việc mua bán thẻ bus. Em nghĩ thẻ bus chỉ có 1 cái, người này có thẻ thì người khác không có thẻ. Mua đi bán lại thể nào cũng vẫn chỉ có 1 vị trí trên bus chứ có làm tăng số người đi bus đâu các cụ nhỉ.
    Chốt lại: Các cụ đi bus nhớ gia hạn thẻ. ECOPM nên kiểm tra lại hệ thống gia hạn ạ.
    Cuối cùng em tốn thêm 10k đi xe điện sang Rừng Cọ bắt bus khác, lạnh té đái vì xe điện chả có cái che gió nào còn.

9. Chi Linh Lê
    Gắn bó gần 2 năm ở Eco, vẫn còn nhiều tình cảm. Cả nhà đánh đổi rất nhiều để kéo nhau về làng, mong cho con cái được hưởng không khí, môi trường sống trong lành, học tập vui vẻ, nhân văn. Tuổi thơ cứ thế êm đềm ...
    Năm đầu trôi qua trong niềm hân hoan của cả nhà, bố giàng ơi thống nhất với các con bố giàng ơi sẽ sống đây tới già.
    Các con cũng rất vui.
    Ấy vậy mà, niềm vui ngắn chẳng tày gang.
    Chắc phải nói lời tạm biệt Eco sớm hơn và kế hoạch "về già" thì để tới già tính vậy.
    Tâm trạng này có lẽ không ít cư dân có con đang và định học Edison.
    Thật không muốn !

10. Thu Huyền
    Thấy ấm lòng khi đọc được bài viết này ạ ! Cảm thấy thật tự hào khi được là cư dân Ecopark ,được sống chung với những cô chú anh chị có tấm lòng ấm áp như này ạ !

11. Nguyen Quynh Anh
    Tòa Sky1 kính chào Quý Cư Dân!
    Chúc toàn thể Cư dân Ecopark, Công ty EcoPM và Chủ Đầu Tư Ecopark đón Tết Canh Tý 2020 nhiều niềm vui, mạnh khỏe và hạnh phúc!
    Mong tình đoàn kết của CĐT và EcoPM với Cư dân và của Cộng đồng Cư dân với nhau ngày càng gần gũi, lắng nghe, sẻ chia và vui vẻ hơn nữa .
    Ps. Thiết kế bởi Hiếu Art Đức

12. Junee Phạm
    Chào cả nhà! Em muốn tìm xe khách qua Ecopark để về Thái Bình tầm sau 5h chiều nay. Có ai biết nhà xe nào chỉ em với ạ. Hoặc có ai từ Ecopark về TB mà thừa chỗ có thể cho em đi cùng, cùng share tiền xăng xe thì tốt quá ạ. Many thanks ^^Chào cả nhà! Em muốn tìm xe khách qua Ecopark để về Thái Bình tầm sau 5h chiều nay. Có ai biết nhà xe nào chỉ em với ạ. Hoặc có ai từ Ecopark về TB mà thừa chỗ có thể cho em đi cùng, cùng share tiền xăng xe thì tốt quá ạ. Many thanks ^^

13. Khuê Nguyễn
    TẾT BẬN…
    -\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\-\
    Bỗng nhiên tỉnh dậy và minh mẫn vào lúc 3h sáng, lúc này gặp cạ mà lần đi ăn đêm và làm ___ rượu ấm, trò chuyện đôi ba câu chuyện cũ kể cũng thú. Nhưng lạnh quá, hàng quán cũng ngủ lâu rồi, Tết đến nơi.
    Cũng là ngày làm việc cuối cùng của năm cũ để sang năm mới âm lịch. Phần lớn lại là về quê. Đồ đạc lỉnh kỉnh. Một chai rượu cho bố, một tấm bánh phần mẹ, dăm ba cái quà cáp, lễ lạt, một vài đồng hào bọc kĩ… về ăn Tết.
    Tết mỗi năm một khác, cũng như người vậy. Hồi bé, đón giao thừa đốt pháo nổ ran. Nhà nhà nhồi pháo, thuốc pháo bán đầy ngoài chợ. Hồi đó pháo nhà ai nổ càng to càng oách. Có những nhà nhồi được quả to trẻ con nghe chạy vừa chạy vừa bịt tai như nổ mìn. Sau tiếng pháo, giấy bay rợp trời, nhiều người vui còn chạy ra ôm giấy tung lên để nó bay như lá khô, thơ thẩn chìm trong xác pháo...
    - Sao thầy không nhồi pháo?
    - Qua chẳng chơi cái trò ấy, nguy hiểm
    - Dạ! Bu con cũng bảo vậy.
    Sáng hôm sau thấy nhà hàng xóm Hú lên sau tiếng nổ, anh thanh niên nhồi pháo bằng tô vít mạnh tay bén lửa nổ tung, may không sao. Người lớn bế chạy trước, người nhà nhặt ngón tay lẽo đẽo nối theo sau xuống viện. Ngày đó cả làng may chỉ có 1-2 cái xe đạp, thôi thì cứ chạy thục mạng may còn cứu được, hỏi mượn xe biết bao giờ, tết nhất. Anh ấy giờ vẫn sống khỏe mạnh, có điều sau tiếng nổ ấy thì ngón cái không còn…cho đến bây giờ.
    Tết giờ no đủ hơn, rằm tháng Chạp đã có đào mai bán chơi tết. Ông Công ông Táo cũng có cái phương tiện đuề huề, mũ mấn tử tế, cơm canh tinh tươm. Rồi ai cũng sắm quần áo mới, tết thế mà thêm bận.
    Bà thì đứng ngồi không yên, đến 27-28 tết mà vẫn chưa được về quê vì con cái chưa được nghỉ. Về còn gieo mộng gieo mạ, dọn dẹp nhà cửa, thăm nom họ hàng. Bà đứng ngồi không yên khi các bà (cùng tòa nhà) đã chào nhau, quyến luyến rồi túc tắc về quê. Sớm tối thấy bà cũng thoáng buồn, bước chân chậm run, nụ cười nhạt nhòa, ánh mắt xa xăm, lơ đãng.
    Tết mang đến bao nhiêu bận bịu, nhưng cũng vui. Tết dù bận thế nào rồi cũng được về quê, dẫu vui buồn thế nào thì cũng được bên nhau. Tết có những khoảng trống rỗng trong thời gian nhưng đầy ắp kỉ niệm trong tiềm thức, nhớ quên, quên nhớ, vơi đầy rồi đầy vơi. Tết cũng để biết mình già đi, từng ngày cuốn trôi trong trăm mối tơ vò của cuộc đời, nhưng không quên dặn lòng biết hiếu kính, nhân nghĩa, từ tốn và bao dung.
    Chúc bà con dân mình ở lại ăn tết vui
    Chào Eco!
    (Cuốn sách mình chụp là mới đặt mua được, Sách Tiếng Việt được giảng dạy ở Việt Nam đầu thế kỉ XX, sách rất hay)

14. Nhí Nhố
    CHIỀU GIÁP TẾT....!
    "Mẹ, giàng ơi ơi! Anh THƯỞNG về rồi" Anh Lương reo lên khi nhìn thấy bóng dáng quen thuộc của anh Thưởng tiến vào sân nhà. Tết đã cận kề, bà Ví nhớ con quá nên ốm mấy hôm nay. Đang đắp chăn nằm trên giường, nghe tiếng anh Lương gọi, bà lật đật chạy ra sân ko kịp khoác thêm áo. Nhìn anh Thưởng đứng đó, bà ko kìm được khóc huhu "Cha bố anh! Sao đi mãi ko thèm về cái nhà này? Tôi còn tưởng anh đợi tôi chết rồi về làm ma một thể..." Anh Thưởng chào giàng ơi rồi tiến về phía bàn thờ. Trên bàn thờ đơn sơ chưa bày biện gì, chỉ có di ảnh ông Tiền với nét mặt nghiêm trang. Ông Tiền trước đây là sĩ quan tình báo nên thoắt ẩn thoắt hiện. Mỗi năm ông cũng chỉ về nhà vài lần không báo trước. người anh em Lương với người anh em Thưởng cũng được sinh ra trong hoàn cảnh vào những đêm mưa to gió lớn ông đột ngột về thăm bà Ví. Nhớ ngày xưa ông còn sống, bà đã tặng ông hai câu thơ nói lên nỗi lòng đau đáu của bà khi luôn sống trong cảnh trông ngóng ông về. "Tiền đi có nhớ Ví chăng Ví thì một dạ khăng khăng đợi Tiền." Rồi ông mất tích trong khi làm nhiệm vụ. Ba giàng ơi con mong mỏi tìm được hài cốt ông Tiền nhưng vẫn chưa thấy. Anh Thưởng mắt ngân ngấn nước châm nén hương thơm rồi vái lạy di ảnh ông Tiền. Anh Thưởng nghẹn ngào nắm bàn tay mẹ, bà Ví gầy quá, tóc bạc đi mấy phần, bà run rẩy đôi vai trong cơn gió chiều đông vừa thổi qua, anh nói: - Mẹ, con xin lỗi, một năm qua con đã rất cố gắng làm việc để Tết có thể về với giàng ơi và em. giàng ơi đừng trách con. Để giàng ơi vất vả thế này con đau lòng lắm. Lần này con ở hẳn nhà, con không đi đâu nữa! ..Ngoài sân, những ngọn cỏ đong đưa trong nắng chiều vàng ươm, thoáng đâu đây mùi khói quyện lẫn mùi gạo nếp, thịt mỡ, hành ... nhà bên!

15. Nghia Nguyen Trong
    Làng ta tặng ng lao động hàng truyền thống! Hy vọng sang năm cư dân có quà (hoặc góp sức tổ chức thành sự kiện gói bánh chưng lớn nhất Vịnh Bắc Bộ)!

16. Hue Tonkin
    Hơn 4 nghìn chiếc bánh chưng đã được vớt trong đêm để kịp chuyển đến hơn 600 gia đình các anh chị tổ môi trường trước giờ làm việc

17. Lê Mạnh Thắng
    Xuân Eco 4 năm trước

18. Lê Mạnh Thắng
    Xuân ấm áp !

19. Thanh Le
    Chả phải đi Sapa nữa các bác ạ

20. Lê Hồng Thanh
    Tam giác mạch ven Hồ Thiên Nga đã chín rồi ạ. Cảm ơn khối cây xanh cảnh quan của Ecopark đưa về 1 loài cây nổi tiếng mà lần đầu mình mới biết.

Đang tải...